"Marriage is our last, best chance to grow up."

Wednesday, October 1, 2008

Wangari Maathai

Wangari Maathai ni mtoto wa tatu kati ya watoto sita, alizaliwa tarehe 1 April, 1940 katika kijiji cha Ihithe tarafa ya Tetu wilaya ya Nyeri Kenya.
Yeye ni mwanamke wa kwanza Africa kupata Nobel Peace Prize kutokana na kuchangia kazi za maendeleo endelevu na haki/demokrasi/wanawake


Anatoka katika kabila la Kikuyu na amewahi kuwa mbunge wa Mbunge la Kenya na Waziri wa Mazingira na Mali Asili katika serikali ya Rais Mwai Kibaki.

Elimu yake na kazi:
Baada ya kumaliza elimu ya msingi katika kijiji cha Ihithe alijiunga na Shule ya Sekondari ya Loreto Limuru Kenya ndipo akapata scholarship kwenda kusoma Marekani degree yake ya kwanza (BS, Biology, Mount St. Scholastica College, USA (1964) na baadaye MS, Biological Sciences, University of Pittsburgh, USA (1966) aliporudi Kenya then akarudi Kenya na kupata PhD (PhD, Anatomy, University of Nairobi (1971)
Amewahi kufanya kazi idara ya mifugo chuo kikuu cha Nairobi kuanzia mwaka 1971.
Mwaka 1977 alianzisha Green Belt Movement shirika lisilo la kiserikali lilijohusisha na upandaji miti na wamefanikiwa kupanda miti zaidi ya milioni 40 hadi sasa.

Ndoa yake:
Wangari aliolewa mwaka 1969 na Mwangi Muta mwanasiasa mojawapo Kenya walifanikiwa kupata watoto 3 ambao ni Waweru, Wanjira and Muta.
Mwaka 1980 ndoa ilivunjika na mumewe Mwangi alidai kwamba Wangari alikuwa mwanamke mgumu asiyekubali kuongozwa na mumewe na msomi mwenye jeuri katika ndoa yake.
Ingawa Wangari alikuwa mstari wa mbele kuhakikisha ndoa inaendelea mume wake alitumia wanasheria wenye uwezo hadi jaji akaamua talaka itolewe.

Hata hivyo baada ya kuhojiwa na vyombo vya habari Wangari alikiri kwamba jaji hakumtendea haki na kwamba amekura rushwa, kitendo kilichosababisha atiwe jela miezi sita kuwa kumsemea vibaya jaji.

Katika suala la ndoa anasema kwamba yeye alipigana kufa na kupona ili ndoa isivunjike hata hivyo mume wake hakukubali na hii inatokana na mfumo dume wa kiafrika kwamba mwanamke akiwa amesoma, anakipato kikubwa basi mwanaume huwa hajiamini na kuona anapoteza madaraka yake katika ndoa.

Mambo magumu aliyokutana nayo:
Ndoa kuvunjika (talaka)
Kufungwa jela kwa kumwambia jaji alikuwa mla rushwa na mfumo mzima wa mahakama za Kenya
Kukataliwa kurudi kufundisha Chuo Kikuu cha Nairobi
Kufukuzwa kukaa katika nyumba ya chuo Kikuu bila kujua wapi kwa kwenda
Kutiwa jela kwa kupigania haki za Mazingira na siasa

Anashauri kwamba kama kweli things have fallen apart, haina haja kukaa achini na kuanza kuhuzunika na kuugulia maisha yako yote, amka, tembea na endelea na safari na mbele ya safari mambo yatabadilika na kuwa safi.

1 comment:

Anonymous said...

hi, good site very much appreciatted